eToys - en to vi translation catalogue (188 entries)

en: Change sound volume
vi: Điều chỉnh âm lượng

en: open wave editor
vi: mở bộ chỉnh sửa sóng

en: read file
vi: đọc tập tin

en: File name?
vi: Tên tập tin ?

en: Sorry, I cannot find that file
vi: Tiếc là không tìm thấy tập tin đó

en: Play
vi: Phát

en: Save
vi: Lưu

en: Stop
vi: Dừng

en: open a wave-editor tool with this sound as its iniital sound
vi: mở một công cụ chỉnh sửa sóng với âm thanh đầu tiên là âm thanh này

en: wave editor
vi: bộ sửa sóng

en: kindly give the sound a name:
vi: hãy đặt tên cho âm thanh này:

en: Unnamed
vi: Không tên

en:  seconds.
    Double-click to hear the sound.  "add to sound library" available in halo menu.  Also suitable for dropping into a piano-roll or into an event-roll
vi:  giây.
    Nhấn đôi để nghe âm thanh này.
    Trình đơn quầng chứa mục « thêm vào thư viện âm thanh ».
    Cũng thích hợp để thả vào một cuộn pianô hay cuộn sự kiện

en: Holds a recorded sound of duration
vi: Chức một âm thanh đã thu trong

en: select codec
vi: chọn codec

en: new MIDI controller
vi: bộ điều khiển MIDI mới

en: play via built in synth
vi: phát qua tổng hợp dựng sẵn

en: play via MIDI
vi: phát qua MIDI

en: A device for making sound recordings.
vi: Mở thiết bị làm bản thu âm thanh.

en: Multimedia
vi: Đa phương tiện

en: SoundRecorder
vi: Bộ thu âm

en: Play the current recording from its beginning
vi: Phát bản thu hiện thời từ đầu

en: Record
vi: Thu

en: Save the current recording for future use.
vi: Lưu bản thu hiện thời để sử dụng về sau.

en: Start a new recording
vi: Bắt đầu một bản thu mới

en: Stop current recording or playback
vi: Dừng chạy tiến trình thu hay phát lại đang chạy

en: choose compression...
vi: chọn dạng nén...

en: choose which data-compression scheme should be used to encode the recording.
vi: chọn lược đồ nén dữ liệu nên dùng để mã hoá bản thu.

en: hand me a sound token
vi: đưa cho tôi một hiệu bài âm thanh

en: hands you a lozenge representing the current sound,  which you can drop into a piano-roll or an event-roll, or later add to the sound library.  Double-click on it to hear the sound
vi: đưa cho bạn một hình thoi đại diện âm thanh hiện thời, mà bạn có thể thả vào một cuộc pianô hay cuộn sự kiện, hoặc thêm vào thư viện âm thanh về sau. Nhấn đôi vào nó để nghe âm thanh đó.

en: help
vi: trợ giúp

en: open up the wave-editor tool to visualize and to edit the sound recorded
vi: mở công cụ chỉnh sửa sóng để làm cho mắt trông thấy được và chỉnh sửa âm thanh đã thu

en: opens a flap which contains instructions
vi: mở một ngăn kéo chứa hướng dẫn

en: remove any blanks space at the beginning and/or end of the recording.  Caution -- this feature seems to be broken, at least on some platforms, so use at your own risk.  For safety, save this sound in its untrimmed form before venturing to trim.
vi: gỡ bỏ khoảng cách trống ở đầu/cuối của bản thu. Cẩn thạn: có vẻ là tính năng này bị hỏng, ít nhất trên một số nền tảng, thì hãy tự chịu trách nhiệm khi sử dụng nó. Để bảo vệ dữ liệu thì lưu âm thanh này dưới dạng chưa xén trước khi bắt đầu xén nó.

en: Sound Recorder Options
vi: Tuỳ chọn bộ thu âm

en: trim
vi: xén

en: Drag to set the record level
vi: Kéo để lập cấp thu

en: maximum record-level
vi: cấp thu tối đa

en: minimum record-level
vi: cấp thu tối thiểu

en: Compression method\Currently: {1}
vi: Phương pháp nén\Hiện thời: {1}

en: GSM (simple compression)
vi: GSM (nén đơn giản)

en: No compression
vi: Không nén

en: None
vi: Không có

en: Speex (for speech)
vi: Speex (giọng nói)

en: Vorbis (for music)
vi: Vorbis (âm nhạc)

en: no sound recorded yet
vi: chưa thu gì

en: Recorded sound duration: {1} second(s)
vi: Khoảng thời gian thu âm thanh: {1} giây

en: 
    Press "Record" to start recording.  Press Stop when finished recording.
    
    After making a recording, you can:
       Press "Play" to play back the recording.
       Press "Record" to start a new recording
          (the old one would be discarded).
       Press "Save" to save the recording in the sound library.
    
    Press the menu icon to get a menu with further options.
    
    If you wish to refer to the sound in scripts, you need to add it to the sound library; press Save to do that; you will need to supply a name for it.
    
    If you want to retain the sound but do not need to refer to it in scripts, you need not name it; instead, use "hand me a sound token", found in the menu, to obtain a little "sound token" object that you can subsequently use in a variety of ways:
      You can double-click on the sound token to hear the sound again.
      You can decide to save the sound after all, by using an item in the sound token's halo menu.
      You can drop the sound token into a PianoRoll or an EventRoll.
vi: 
    Bấm nút:
     • Thu — bắt đầu thu âm thanh
     • Dừng — kết thúc
    
    Sau khi tạo bản thu, bạn cũng có thể bấm nút:
     • Phát — phát lại bản thu
     • Thu — bắt đầu một bản thu mới (cũng hủy bản thu đã có)
     • Lưu — lưu bản thu vào thư viện âm thanh
    
    Bấm biểu tượng trình đơn để thấy một trình đơn chứa các tuỳ chọn bổ sung.
    
    Nếu bạn muốn tham chiếu đến âm thanh này trong văn lệnh thì bạn cần phải thêm nó vào thư viện âm thanh. Bấm nút « Lưu » và đặt một tên cho tập tin kết quả.
    
    Nếu bạn muốn giữ lại âm thanh mà không cần tham chiếu đến nó trong văn lệnh thì không cần đặt tên cho nó. Chỉ cần sử dụng chức năng « đựa cho tôi một hiệu bài âm thanh » trong trình đơn, để nhận một đối tượng « hiệu bài âm thanh » nhỏ có thể được sử dụng về sau bằng một vài cách nào đó :
     • nhấn đôi vào hiệu bài âm thanh để nghe lại âm thanh đó
     • vẫn lưu âm thanh, dùng mục trong trình đơn quầng của nó
     • thả hiệu bài âm thanh vào một cuộn pianô hay cuộn sự kiện

en: When red, it means you are currently recording
vi: Màu đỏ ngụ ý một tiến trình thu đang chạy

en: Sound Recorder
vi: Bộ thu âm

en: Sound name?
vi: Tên âm thanh ?

en: unnamed
vi: không tên

en: Discard the current recording and start making a fresh recording
vi: Hủy bản thu hiện thời và bắt đầu tạo một bản thu mới

en:  second(s) trimmed
vi:  giây bị xén

en: Caution:  this is dangerous and destructive!
    Do you really want to "trim" your recording?
    (It might be smart to save the untrimmed
    version in a sound token before trimming)
vi: Cảnh báo : hành vi này cũng nguy hiểm và phá hủy !
    Bạn thực sự muốn « xén » bản thu này không?
    (Có thì lưu bản thu chưa xén vào một hiệu bài
    âm thanh về trước.)

en: unable to trim any more, sorry
vi: tiếc là không còn có khả năng xén lại

en: A tool for managing the sound library
vi: Một công cụ để quản lý thư viện âm thanh

en: Add a new sound to the sound library from a file
vi: Thêm một âm thanh mới vào thư viện âm thanh từ một tập tin nào đó

en: Delete
vi: Xoá

en: Delete the selected sound from the sound library
vi: Xoá âm thanh được chọn khỏi thư viện âm thanh

en: Hands you a tile representing the selected sound
vi: Đưa cho bạn một gạch lát đại diện âm thanh được chọn

en: If the selected sound is playing, stop it
vi: Âm thanh được chọn vẫn phát thì dừng nó

en: Load
vi: Nạp

en: Play the selected sound
vi: Phát âm thanh được chọn

en: Rename
vi: Thay tên

en: Rename the selected sound
vi: Thay đổi tên của âm thanh được chọn

en: Tile
vi: Gạch lát

en: open a tool which, operating with the selected sound as a point of departure, will allow you to construct a new "instrument"
vi: mở một công cụ mà (thao tác với âm thanh được chọn làm điểm rời) cho phép bạn tạo một « nhạc khí » mới

en: Wave editor
vi: Bộ sửa sóng

en: Sound Library
vi: Thư viện âm thanh

en: No sound selected
vi: Chưa chọn âm thanh

en: You can not delete this sound
vi: Không cho phép xoá âm thanh này

en: This tool allows you to view and manage the "Sound Library", which is the list of named sounds that can be used in the tile-scripting system.
    
    Click on a sound name in the list to select it.  The buttons at the top of the tool apply to the sound you have selected.
    
    Play button -- press this to start playing the selected sound.
    
    Stop button -- if the selected sound is playing, pressing this will stop it.
    
    Tile button -- Click on this to obtain a scripting tile representing the selected sound.
    
    Rename button -- allows you to rename the selected sound.
    
    Delete button -- allows you to delete the selected sound from the Sound Library.  All tiles that formerly pointed to this sound will be changed to point to "croak" instead.
    
    Load button -- allows you to load a sound into the Sound Library from a file.
    
    You can also add sounds to the Sound library using the Sound Recorder, and also by dragging an external sound file (e.g. a file with extensions .wav or .aif)  into etoys.
    
    Note: the "universal" sounds built in to the system cannot be renamed or deleted.
    
    Additionally, a command for opening a "wave editor" tool on the selected sound can be found in the tool's halo menu.
vi: Công cụ này cho phép bạn xem và quản lý « Thư viện âm thanh », danh sách các âm thanh đặt tên có thể được sử dụng trong hệ thống điều khiển gạch lát bằng văn lệnh.
    
    Nhấn vào một tên âm thanh trong danh sách để lựa chọn nó. Các cái nút bên trên công cụ thì áp dụng cho âm thanh được chọn.
    
     • Phát — bấm nút này để bắt đầu phát âm thanh được chọn.
    
     • Dừng — nếu âm thanh được chọn vẫn chạy thì bấm nút này để dừng nó.
    
     • Gạch lát — bấm nút này để nhận một gạch lát đại diện âm thanh được chọn mà có thể được sử dụng trong văn lệnh.
    
     • Thay tên — cho phép bạn thay đổi tên của âm thanh được chọn.
    
     • Xoá — cho phép bạn xoá âm thanh được chọn khỏi Thư viện Âm thanh. Tất cả các gạch lát đã chỉ tới âm thanh này thì được thay đổi để chỉ tới « ộp ộp ».
    
     • Nạp — cho phép bạn nạp một âm thanh vào Thư viện Âm thanh từ một tập tin nào đó.
    
    Bạn cũng có khả năng thêm âm thanh vào Thư viện Âm thanh dùng Bộ Thu Âm, và bằng cách kéo vào etoys một tập tin âm thanh bên ngoài (v.d. tập tin có phần mở rộng « .wav » hay « .aif »).
    
    Ghi chú : không cho phép thay tên hoặc xoá bỏ âm thanh « universal » (toàn thể) nào.
    
    Hơn nữa, một câu lệnh để mở âm thanh được chọn bằng một công cụ « bộ sửa sóng » cũng nằm trong trình đơn quầng của công cụ này.

en: Please give a name for this sound
vi: Hãy đặt một tên cho âm thanh này

en: sorry, that name is already taken
vi: tiếc là tên đó đã được gán

en: New name for
vi: Tên mới cho

en: sorry, that name is already used.
vi: tiếc là tên đó đang được dùng

en: You can not rename this sound
vi: Không cho phép thay đổi tên của âm thanh này

en: A device for analyzing sound input
vi: Một thiết bị để phân tích đầu vào âm thanh

en: Spectrum Analyzer
vi: Dụng cụ phân tích phổ

en: Start
vi: Chạy

en: set display type
vi: lập kiểu trình bày

en: set FFT size
vi: lập kích cỡ FFT

en: set sampling rate
vi: lập tần số làm mẫu

en: On
vi: Bật

en: display type (currently {1})
vi: kiểu trình bày (hiện thời {1})

en: signal
vi: tín hiệu

en: sonogram
vi: sóng âm

en: spectrum
vi: phổ

en: FFT size (currently {1})
vi: Kích cỡ FFT (hiện thời {1})

en: Sampling rate (currently {1})
vi: Tỷ lệ lấy mẫu (hiện thời {1})

en:           rest
vi:           dấu lặng

en: chord
vi: hợp âm

en: del
vi: xoá

en: dotted
vi: chấm chấm

en: eighth
vi: móc đơn

en: half
vi: ntrắng

en: legato
vi: êm ái và liên tục

en: normal
vi: bình thường

en: quarter
vi: đen

en: quints
vi: liên năm

en: sixteenth
vi: móc đôi

en: staccato
vi: giật

en: triplets
vi: liên ba

en: whole
vi: ntròn

en: add channel
vi: thêm kênh

en: close MIDI port
vi: đóng cổng MIDI

en: reload instruments
vi: nạp lại nhạc khí

en: set MIDI port
vi: lập cổng MIDI

en: add movie clip player
vi: thêm bộ phát đoạn trích phim

en: close drag and drop
vi: đóng ô kéo và thả

en: contract time
vi: co lại thời gian

en: expand time
vi: giãn ra thời gian

en: open drag and drop
vi: mở ô kéo và thả

en: add keyboard
vi: thêm bàn phím

en: copy
vi: chép

en: cut
vi: cắt

en: hide beat lines
vi: ẩn đường nhịp

en: hide measure lines
vi: ẩn đường ô nhịp

en: paste
vi: dán

en: paste...
vi: dán...

en: show beat lines
vi: hiện dòng nhịp

en: show measure lines
vi: hiện dòng ô nhịp

en: sig
vi: loại

en: time
vi: nhịp

en:  Mediates between a score such as a MIDIScore, a PianoRollScoreMorph, and the actual SoundPlayer synthesizer
vi:  Hoà giải giữa một bản nhạc như MIDIScore, một PianoRollScoreMorph (biến thái bản nhạc cuộn pianô) và trình tổng hợp Bộ Phát Âm thật

en: ScorePlayer
vi: Bộ phát bản nhạc

en: open
vi: mở

en: open in midi player
vi: mở bằng bộ phát MIDI

en: open the midi-player tool on this file
vi: mở tập tin này bằng công cụ midi-player

en: make a pause marker
vi: tạo dấu tạm dừng

en: open a MIDI file
vi: mở một tập tin MIDI

en: save as AIFF file
vi: lưu dạng tập tin AIFF

en: save as Sun AU file
vi: lưu dạng tập tin AU của Sun

en: save as WAV file
vi: lưu dạng tập tin WAV

en: [pause]
vi: [tạm dừng]

en: Disable sound reverb
vi: Tắt chức năng vang đối với âm thanh

en: Menu
vi: Trình đơn

en: Open a menu
vi: Mở trình đơn

en: Open a PianoRoll
vi: Mở cuộn pianô

en: Pause
vi: Tạm dừng

en: Pause playback
vi: Tạm dừng phát lại

en: PianoRoll
vi: Cuộn pianô

en: Play the score
vi: Phát bản nhạc

en: Playback jumps back to start and continue playing
vi: Phát lại vòng lặp: trở về đầu và tiếp tục phát

en: Repeat
vi: Lặp lại

en: Reverb Disable
vi: Tắt vang

en: Rewind
vi: Tua lại

en: Rewind to score start
vi: Tua lại về đầu bản nhạc

en: Choose a MIDI file to open
vi: Chọn tập tin MIDI cần mở

en: No .mid/.midi files found in the Squeak directory
vi: Không có tập tin có đuôi « .mid » hay « .midi » trong thư mục Squeak

en: L
vi: T

en: R
vi: P

en:  fast
vi:  nhanh

en: Playback speed
vi: Tốc độ phát lại

en: slow
vi: chậm

en: New file name?
vi: Tên tập tin mới ?

en:  end
vi:  cuối

en: Shows current position in the score
vi: Hiển thị vị trí hiện thời trên bản nhạc

en: start
vi: đầu

en: Continue
vi: Tiếp tục

en: Continue playing a paused presentation
vi: Tiếp tục lại phát một trình diễn bị tạm dừng

en: Mute
vi: Câm

en:  loud
vi:  lớn

en: soft
vi: dịu

en: Volume slider
vi: Con trượt âm lượng

en: MIDI port for input:
vi: Cổng MIDI đầu vào :

en: MIDI port for output:
vi: Cổng MIDI đầu ra :

en:  not found in the Sound Library
vi:  không tìm thấy trong Thư viện Âm thanh

en: camera
vi: máy ảnh

en: chirp
vi: chiêm chiếp

en: chomp
vi: nhai rào rạo

en: click
vi: lách cách

en: clink
vi: leng keng

en: coyote
vi: chó sói đồng cỏ

en: croak
vi: ộp ộp

en: horn
vi: còi

en: laugh
vi: cười

en: meow
vi: meo meo

en: motor
vi: mô tô

en: peaks
vi: đỉnh

en: scrape
vi: nạo

en: scratch
vi: sột soạt

en: scritch
vi: sột soạt cao

en: silence
vi: im

en: splash
vi: té nước

en: warble
vi: hát líu lo

en: please record a sound first
vi: trước tiên hãy thu một âm thanh
